Uống thuốc bị sưng vù mặt phải làm sao? Chuyên gia giải đáp
Nguyên nhân gây phù mặt khi uống thuốc Phù mặt khi uống thuốc là một tác dụng phụ khá phổ biến ở nhiều loại thuốc.
Phản ứng dị ứng thuốc Phản ứng dị ứng với thuốc là nguyên nhân phổ biến dẫn đến phù mặt.
Tác dụng phụ của thuốc chứa corticoid Corticoid là nhóm thuốc thường được sử dụng trong điều trị các bệnh mạn tính như viêm khớp, hen suyễn và bệnh da liễu.
Sử dụng thuốc kháng viêm không steroid (NSAIDs) Thuốc kháng viêm không steroid (NSAIDs) như ibuprofen, naproxen được sử dụng phổ biến để giảm đau và chống viêm.
Tác dụng phụ của thuốc điều trị tăng huyết áp Một số loại thuốc điều trị tăng huyết áp, đặc biệt là nhóm thuốc chẹn kênh canxi, có thể gây tác dụng phụ là phù mặt.
Thuốc gây phản ứng giữ nước Ngoài corticoid và NSAIDs, còn nhiều loại thuốc khác có tác dụng phụ gây giữ nước trong cơ thể, dẫn đến phù mặt. Các loại thuốc này bao gồm:
Triệu chứng kèm theo khi bị phù mặt do thuốc Khi cơ thể phản ứng với các loại thuốc bằng triệu chứng phù mặt, điều này có thể đi kèm với nhiều dấu hiệu nguy hiểm khác, tùy thuộc vào cơ địa của mỗi người và loại thuốc đang sử dụng.
Cách xử lý khi bị phù mặt do uống thuốc Phù mặt do thuốc là tình trạng cần được quan tâm và xử lý kịp thời để tránh các biến chứng nguy hiểm. Khi phát hiện dấu hiệu phù mặt sau khi dùng thuốc, dưới đây là các bước xử lý bạn cần thực hiện:
Khi nào cần gặp bác sĩ? Phù mặt do uống thuốc có thể là dấu hiệu cảnh báo nhiều vấn đề nghiêm trọng, vì vậy, bạn cần phải gặp bác sĩ ngay trong các trường hợp sau:
Đọc bài viết đầy đủ để tìm hiểu chi tiết.